Tìm kiếm Đề thi, Kiểm tra
ĐÁP ÁN HSG HÓA QUẢNG BÌNH 2017-2018

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Cao Chung (trang riêng)
Ngày gửi: 08h:40' 20-04-2018
Dung lượng: 95.5 KB
Số lượt tải: 246
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Cao Chung (trang riêng)
Ngày gửi: 08h:40' 20-04-2018
Dung lượng: 95.5 KB
Số lượt tải: 246
Số lượt thích:
0 người
HƯỚNG DẪN VÀ ĐÁP ÁN CHẤM
ĐỀ THI CHỌN HSG LỚP 9 THCS NĂM HỌC 2017-2018
Môn: HÓA HỌC
Khóa ngày 22-3-2018
Câu I.
2,0 điểm
1. (1,0 điểm)
a. Cl2 + 2NaOH ( NaCl + NaClO + H2O
b. C12H22O11 12C + 11H2O
C + 2H2SO4 ( CO2 + 2SO2 + 2H2O
c. 2Na+ 2H2O ( 2NaOH + H2
2Na + 2C2H5OH ( 2C2H5ONa + H2
d. nCH2=CH2
0,25
0,25
0,25
0,25
2. (1,0 điểm)
C6H12O6 2C2H5OH + 2CO2
C2H5OH + O2 CH3COOH + H2O
CH3COOH + C2H5OH CH3COOC2H5 + H2O
CH3COOC2H5 + KOH ( CH3COOK + C2H5OH
0,25
0,25
0,25
0,25
Câu II.
2,5 điểm
1. (0,75 điểm)
Thành phần chính của thủy tinh thường gồm hỗn hợp: Na2SiO3 và CaSiO3.
- Các PTHH:
CaCO3 CaO + CO2
CaO + SiO2 CaSiO3
Na2CO3 + SiO2 Na2SiO3 + CO2
0,25
0,5
2. (1,0 điểm)
Đặt công thức hóa học của thủy tinh pha lê là: xNa2O.yPbO.zSiO2 (với x, y, z là các số nguyên dương, tỉ lệ x:y:z tối giản).
Theo bài ra, ta có:
%Na = (1)
%Pb = (2)
Từ (1) và (2), ta có:
( x = y.
Từ (1), ta có:
62x + 223y + 60z = 62x.100/7,132 = 645x
( z = 6x.
( x : y : z = 1 : 1 : 6.
Vậy công thức hóa học của thủy tinh pha lê đó là: Na2O.PbO.6SiO2.
0,25
0,25
0,25
0,25
3. (0,75 điểm)
MgCO3 + H2SO4 ( MgSO4 + CO2 + H2O
x x
RCO3 + H2SO4 ( RSO4 + CO2 + H2O
y y
x+y = 4,48/22,4 = 0,2 (1)
MgCO3 MgO + CO2
z z
RCO3 RO + CO2
t t
ta có: z + t = 11,2/22,4 = 0,5 (2)
vì số mol RCO3 gấp 2,5 lần số mol MgCO3 nên ta có: 2,5(x+z) = y+t (3)
Từ (1), (2), (3), ta có: x+z=0,2; y+t=0,5
Theo bài ra, ta có:
0,2.84 + 0,5(MR+60) = 115,3
( MR = 137 (Ba).
0,25
0,25
0,25
Câu III.
1,5 điểm
Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi 2 lít nước là:
Q = m.C.(t2 - t1) = 2000.4,18.(100-25) = 627000 (J) = 627 (KJ).
Nhiệt lượng cần tỏa ra khi đốt gas là:
627.100/50 = 1254 (KJ).
Gọi khối lượng gas cần dùng là a gam.
( khối lượng của C3H8 là 0,515.a gam; khối lượng của C4H10 là 0,475.a gam; khối lượng của C5H12 là 0,01.a gam.
Ta có nhiệt lượng tỏa ra là:
( a = 25,067 gam.
0,5
0,25
0,25
0,25
0,25
Câu IV.
1,5 điểm
1. Dung dịch bão hòa trong khoảng nhiệt độ từ:
00C 100C;
300C 400C;
600C 700C.
b. Khối lượng X kết tinh:
+ ở 700C:
Cứ 100 (g) nước hòa tan 25 (g) X ( tạo thành 125 (g) dung dịch bão hòa.
x (g) nước hòa tan y (g) X ( tạo thành 130 (g) dung dịch bão hoà.
=> x = 104 (g) và y = 26 (g).
+ Tính số gam chất tan X có trong 104 (g) nước ở 300C :
mX = 15 . 104 : 100 = 15,6 (g)
+ Số gam X tách ra khi hạ nhiệt
ĐỀ THI CHỌN HSG LỚP 9 THCS NĂM HỌC 2017-2018
Môn: HÓA HỌC
Khóa ngày 22-3-2018
Câu I.
2,0 điểm
1. (1,0 điểm)
a. Cl2 + 2NaOH ( NaCl + NaClO + H2O
b. C12H22O11 12C + 11H2O
C + 2H2SO4 ( CO2 + 2SO2 + 2H2O
c. 2Na+ 2H2O ( 2NaOH + H2
2Na + 2C2H5OH ( 2C2H5ONa + H2
d. nCH2=CH2
0,25
0,25
0,25
0,25
2. (1,0 điểm)
C6H12O6 2C2H5OH + 2CO2
C2H5OH + O2 CH3COOH + H2O
CH3COOH + C2H5OH CH3COOC2H5 + H2O
CH3COOC2H5 + KOH ( CH3COOK + C2H5OH
0,25
0,25
0,25
0,25
Câu II.
2,5 điểm
1. (0,75 điểm)
Thành phần chính của thủy tinh thường gồm hỗn hợp: Na2SiO3 và CaSiO3.
- Các PTHH:
CaCO3 CaO + CO2
CaO + SiO2 CaSiO3
Na2CO3 + SiO2 Na2SiO3 + CO2
0,25
0,5
2. (1,0 điểm)
Đặt công thức hóa học của thủy tinh pha lê là: xNa2O.yPbO.zSiO2 (với x, y, z là các số nguyên dương, tỉ lệ x:y:z tối giản).
Theo bài ra, ta có:
%Na = (1)
%Pb = (2)
Từ (1) và (2), ta có:
( x = y.
Từ (1), ta có:
62x + 223y + 60z = 62x.100/7,132 = 645x
( z = 6x.
( x : y : z = 1 : 1 : 6.
Vậy công thức hóa học của thủy tinh pha lê đó là: Na2O.PbO.6SiO2.
0,25
0,25
0,25
0,25
3. (0,75 điểm)
MgCO3 + H2SO4 ( MgSO4 + CO2 + H2O
x x
RCO3 + H2SO4 ( RSO4 + CO2 + H2O
y y
x+y = 4,48/22,4 = 0,2 (1)
MgCO3 MgO + CO2
z z
RCO3 RO + CO2
t t
ta có: z + t = 11,2/22,4 = 0,5 (2)
vì số mol RCO3 gấp 2,5 lần số mol MgCO3 nên ta có: 2,5(x+z) = y+t (3)
Từ (1), (2), (3), ta có: x+z=0,2; y+t=0,5
Theo bài ra, ta có:
0,2.84 + 0,5(MR+60) = 115,3
( MR = 137 (Ba).
0,25
0,25
0,25
Câu III.
1,5 điểm
Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi 2 lít nước là:
Q = m.C.(t2 - t1) = 2000.4,18.(100-25) = 627000 (J) = 627 (KJ).
Nhiệt lượng cần tỏa ra khi đốt gas là:
627.100/50 = 1254 (KJ).
Gọi khối lượng gas cần dùng là a gam.
( khối lượng của C3H8 là 0,515.a gam; khối lượng của C4H10 là 0,475.a gam; khối lượng của C5H12 là 0,01.a gam.
Ta có nhiệt lượng tỏa ra là:
( a = 25,067 gam.
0,5
0,25
0,25
0,25
0,25
Câu IV.
1,5 điểm
1. Dung dịch bão hòa trong khoảng nhiệt độ từ:
00C 100C;
300C 400C;
600C 700C.
b. Khối lượng X kết tinh:
+ ở 700C:
Cứ 100 (g) nước hòa tan 25 (g) X ( tạo thành 125 (g) dung dịch bão hòa.
x (g) nước hòa tan y (g) X ( tạo thành 130 (g) dung dịch bão hoà.
=> x = 104 (g) và y = 26 (g).
+ Tính số gam chất tan X có trong 104 (g) nước ở 300C :
mX = 15 . 104 : 100 = 15,6 (g)
+ Số gam X tách ra khi hạ nhiệt
 









Các ý kiến mới nhất