Tìm kiếm Đề thi, Kiểm tra
trao đổi bài tập di truyền hay và khó

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn: suu tầm
Người gửi: Lê Chí Công
Ngày gửi: 02h:02' 07-11-2014
Dung lượng: 60.5 KB
Số lượt tải: 438
Nguồn: suu tầm
Người gửi: Lê Chí Công
Ngày gửi: 02h:02' 07-11-2014
Dung lượng: 60.5 KB
Số lượt tải: 438
Số lượt thích:
1 người
(Phạm Thị Hà)
Thân ái gởi các Thầy cô giáo giảng dạy bộ môn sinh học và các đồng nghiệp!
Là giáo viên giảng dạy môn sinh học THPT, tâm huyết với khoa học nhưng vì khúc mắc ở một bài tập trong đề tuyển sinh ĐH năm 2014, đó là kết quả tính xác suất ở bài tập phả hệ nên muốn đưa vấn đề ra để các đồng nghiệp chia sẻ. Tôi cho rằng đây là BT rất khó bởi bản chất trừu tượng, kết quả khá mơ hồ nên dể ngộ nhận và các bạn sẽ phần nào thiếu tự tin. Tôi đưa ra nhiều cách giải với các kết quả khác nhau, mong đồng nghiệp hãy dành thời gian lúc yên tỉnh và tập trung nhất, suy nghĩ và mạnh dạn trao đổi để vấn đề được sáng tỏ.
Những ý kiến chia sẻ, đồng nghiệp có thể trao đổi trực tiếp trên diễn đàn hoặc qua mail: doanhqx@yahoo.com.vn
Xin cám ơn!
Câu 33: (ĐH 2014) Sơ đồ phả hệ dưới đây mô tả sự di truyền của một bệnh ở người do một trong hai alen của một gen quy định
Biết rằng không phát sinh đột biến mới ở tất cả các cá thể trong phả hệ, xác suất sinh con đầu lòng không mang alen gây bệnh của cặp vợ chồng III.14 - III.15 là
A. 4/9 B. 29/30 C. 7/15 D. 3/5
Cách 1:
Tính trạng bệnh do gen lặn trên NST thường quy định
- Xét cặp vợ chồng sô 7 và 8 :
Vợ ( 1/3AA : 2/3Aa) x chồng Aa
2A,1a 1A, 1a
( Con (14) bình thường : (2AA : 3Aa )
- dể thấy cặp vợ chồng (10 – 11):Aa x Aa
( con(15) bình thường : 1AA:2Aa
(14) x (15): 2AA:3Aa x 1AA:2Aa
7A, 3a 2A, 1a
( Xs sinh con đầu lòng không mang alen gây bệnh (AA) = 7/10. 2/3 = 7/15.
Cách 2:
Vợ chồng (7x8)có thể có 2 trường hợp khác nhau về kg với xs :
- 1/3(AA x Aa) → con bthường (14): 1/3.(1/2AA+1/2Aa) = 1/6AA+1/6Aa
- 2/3 (Aa x Aa) → con bthường (14): 2/3.(1/3AA+2/3Aa) = 2/9AA+4/9Aa
( (14) = 7AA:11Aa
Dể thấy (15) 1AA:2Aa
Do đó cặp vợ chồng(14 x 15): (7AA:11Aa) x (1AA:2Aa)
25A, 11a 2A, 1a
( XS sinh con không mang alen gây bệnh(AA) = 50/108 = 25/54
Cách 3: Sự hiện diện của mỗi thành viên trong phả hệ đều cung cấp những thông tin cần thiết(Biện luận từ tổ hợp các kiểu hình ở đời con để xác định xs kg của bố mẹ.
Dể thấy bố mẹ (1x2) đều dị hợp nên vợ(7): 1AA:2Aa và chồng (8): 100% Aa.
Vợ chồng (7 x 8) có thể có 2 trường hợp khác nhau về kg với xs:
- 1/3(AA x Aa); với kg này thì xs sinh 3 con bình thường = 100%
- 2/3 (Aa x Aa); với kg này thì xs sinh 3 con bình thường = (3/4)3 = 27/64
Như vậy về mặt lý thuyết, khi sinh được 3 người đều bình thường thì khả năng kg của họ là :
AA x Aa = 1/3.1 = 1/3. 64/64
Aa x Aa = 2/3.(3/4)3 = 2/3. 27/64.
Do đó VC(7x8): (64AA: 54Aa) x Aa
91A, 27a 1A, 1a
( con (14) bình thường: 91AA: 118Aa
Dể thấy con(15) bình thường: 1AA:2Aa
Do đó cặp vợ chồng(14 x 15): (91AA : 118Aa) x (1AA : 2Aa)
150A, 59a 2A, 1a
( XS sinh con không mang alen gây bệnh(AA) = 100/209
Cách 4: Sự hiện diện của mỗi thành viên trong phả hệ đều cung cấp những thông tin cần thiết(Biện luận từ tổ hợp các kiểu hình ở đời con để xác định xs kg của bố mẹ.
Dể thấy bố mẹ (1x2) đều dị hợp nên vợ(7): 1AA:2Aa và chồng (8): 100% Aa.
Vợ chồng (7 x 8) có
Là giáo viên giảng dạy môn sinh học THPT, tâm huyết với khoa học nhưng vì khúc mắc ở một bài tập trong đề tuyển sinh ĐH năm 2014, đó là kết quả tính xác suất ở bài tập phả hệ nên muốn đưa vấn đề ra để các đồng nghiệp chia sẻ. Tôi cho rằng đây là BT rất khó bởi bản chất trừu tượng, kết quả khá mơ hồ nên dể ngộ nhận và các bạn sẽ phần nào thiếu tự tin. Tôi đưa ra nhiều cách giải với các kết quả khác nhau, mong đồng nghiệp hãy dành thời gian lúc yên tỉnh và tập trung nhất, suy nghĩ và mạnh dạn trao đổi để vấn đề được sáng tỏ.
Những ý kiến chia sẻ, đồng nghiệp có thể trao đổi trực tiếp trên diễn đàn hoặc qua mail: doanhqx@yahoo.com.vn
Xin cám ơn!
Câu 33: (ĐH 2014) Sơ đồ phả hệ dưới đây mô tả sự di truyền của một bệnh ở người do một trong hai alen của một gen quy định
Biết rằng không phát sinh đột biến mới ở tất cả các cá thể trong phả hệ, xác suất sinh con đầu lòng không mang alen gây bệnh của cặp vợ chồng III.14 - III.15 là
A. 4/9 B. 29/30 C. 7/15 D. 3/5
Cách 1:
Tính trạng bệnh do gen lặn trên NST thường quy định
- Xét cặp vợ chồng sô 7 và 8 :
Vợ ( 1/3AA : 2/3Aa) x chồng Aa
2A,1a 1A, 1a
( Con (14) bình thường : (2AA : 3Aa )
- dể thấy cặp vợ chồng (10 – 11):Aa x Aa
( con(15) bình thường : 1AA:2Aa
(14) x (15): 2AA:3Aa x 1AA:2Aa
7A, 3a 2A, 1a
( Xs sinh con đầu lòng không mang alen gây bệnh (AA) = 7/10. 2/3 = 7/15.
Cách 2:
Vợ chồng (7x8)có thể có 2 trường hợp khác nhau về kg với xs :
- 1/3(AA x Aa) → con bthường (14): 1/3.(1/2AA+1/2Aa) = 1/6AA+1/6Aa
- 2/3 (Aa x Aa) → con bthường (14): 2/3.(1/3AA+2/3Aa) = 2/9AA+4/9Aa
( (14) = 7AA:11Aa
Dể thấy (15) 1AA:2Aa
Do đó cặp vợ chồng(14 x 15): (7AA:11Aa) x (1AA:2Aa)
25A, 11a 2A, 1a
( XS sinh con không mang alen gây bệnh(AA) = 50/108 = 25/54
Cách 3: Sự hiện diện của mỗi thành viên trong phả hệ đều cung cấp những thông tin cần thiết(Biện luận từ tổ hợp các kiểu hình ở đời con để xác định xs kg của bố mẹ.
Dể thấy bố mẹ (1x2) đều dị hợp nên vợ(7): 1AA:2Aa và chồng (8): 100% Aa.
Vợ chồng (7 x 8) có thể có 2 trường hợp khác nhau về kg với xs:
- 1/3(AA x Aa); với kg này thì xs sinh 3 con bình thường = 100%
- 2/3 (Aa x Aa); với kg này thì xs sinh 3 con bình thường = (3/4)3 = 27/64
Như vậy về mặt lý thuyết, khi sinh được 3 người đều bình thường thì khả năng kg của họ là :
AA x Aa = 1/3.1 = 1/3. 64/64
Aa x Aa = 2/3.(3/4)3 = 2/3. 27/64.
Do đó VC(7x8): (64AA: 54Aa) x Aa
91A, 27a 1A, 1a
( con (14) bình thường: 91AA: 118Aa
Dể thấy con(15) bình thường: 1AA:2Aa
Do đó cặp vợ chồng(14 x 15): (91AA : 118Aa) x (1AA : 2Aa)
150A, 59a 2A, 1a
( XS sinh con không mang alen gây bệnh(AA) = 100/209
Cách 4: Sự hiện diện của mỗi thành viên trong phả hệ đều cung cấp những thông tin cần thiết(Biện luận từ tổ hợp các kiểu hình ở đời con để xác định xs kg của bố mẹ.
Dể thấy bố mẹ (1x2) đều dị hợp nên vợ(7): 1AA:2Aa và chồng (8): 100% Aa.
Vợ chồng (7 x 8) có








Mình rất cám ơn chia sẻ của đn nhưng lại chưa đồng tình với quan điểm.
Với một giả thiết đã rõ ràng(như bài toán trên) thì chỉ duy nhất có 1 kq đúng thôi.
Tôi cố tình đưa ra 4 cách giải với các kq khác nhau để các bạn tìm ra chỗ sai trong mỗi cách giải từ đó sẽ sáng tỏ được bản chất .Để làm được điều này Thầy cô phải tập trung cao độ.
Nếu được phản biện, tôi hoàn toàn không đồng tình với đáp án của Bộ GD. Theo tôi cách giải 1&2 chưa đúng về bản chất xs. cách giải 3 đúng ở phần trước và sau nhưng sai ở phần giữa (do tính thông qua tần số alen khi chỉ xét 1 kh). Cách giải 4 là hoàn hảo.(tần số kg của người (14) không thể tính theo tần số alen bố mẹ vì chỉ xét 1 kh bình thường nhưng ở đứa con của vc thứ III trong phả hệ tính thông qua tần số alen bố mẹ là đúng vì xét trên tất cả kg, kh có thể).
Kính gửi Thầy Doanh!
Em rất ngưỡng mộ tài thiết kế và tính bài tập xác suất của Thầy và em cũng biết kiến thức của mình còn rất hạn hẹp nên nếu ý kiến của em có sai sót gì thì mong được sự Thầy góp ý của Thầy. Em xin chân thành cảm ơn!
Về bài tập phả hệ này em thấy cách 3 và cách 4 không hợp lí vì những lí do sau:
- Nếu so sánh gia đình hai cặp vợ chồng 1 và 2 với cặp vợ chồng 10 và 11 đều có kiểu gen như nhau là Aa nhưng người 7 lại có tỉ lệ về kiểu gen khác với người 15.
- Nguyên nhân của sự khác nhau đó là do Thầy dựa vào Kiểu hìnhtrội của ba người con của người số 7, trong khi đó số lượng 3 đứa con là con số quá ít để tính tỉ lệ KG của mẹ 7 (theo em nghĩ chúng ta chỉ có thể dựa vào KG của bố mẹ để tính xác suất của con, vì mỗi đứa con được coi là một biến cố độc lập không liên quan gì đến nhau (vì số lượng giao tử của bố mẹ sinh ra là rất lớn so với số con) nên không thể dựa vào một, hai hay ba đứa có kiểu hình trội để tính ngược lại xác xuất của bố mẹ được.
Cám ơn em! nhưng nhận thức của Th lại khác:
mỗi người con là bcđl nhưng trong không gian biến cố thì mỗi tổ hợp các biến cố xảy ra đều có giá trị xs riêng nên những thông tin ở III là rất cần thiết để xác định xs ở II(phần này là BT nghịch). Đây là chìa khóa của BT: giả sử chỉ cần có 1 người ở III có kh lặn là bố mẹ II là biến cố chắc chắn --> kg Aa x Aa. Nếu ở III có 1 người bình thường sẽ khác với 3 người hay 10 người bình thường?
theo em, 3 đứa con là ít trong số nhiều giao tử thì còn đâu là xs nữa! Bản chất của xs là ở chỗ này chứ! giả sử bố mẹ là Aa x Aa vẫn có khả năng sinh 10 con bình thường được nhưng xs để xảy ra biến cố này là (3/4)mũ 10? nhưng nếu bố mẹ AA x Aa thì xs để xảy ra biến cố đó = 1? Vậy khi biết kh ở con thì có thể suy ra xs kg của bố mẹ được.
Cũng vì có sự khác nhau trong nhận thức về vấn đề này mà Th vừa gởi bài tập đồng sinh ở VOL. Em có thể giải và suy nghĩ lại về bài PH này? Cám ơn em
Khâm phục thầy Doanh!