Tìm kiếm Đề thi, Kiểm tra

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Đinh Thị Mỹ Ái
Ngày gửi: 12h:57' 10-12-2019
Dung lượng: 71.0 KB
Số lượt tải: 150
Nguồn:
Người gửi: Đinh Thị Mỹ Ái
Ngày gửi: 12h:57' 10-12-2019
Dung lượng: 71.0 KB
Số lượt tải: 150
Số lượt thích:
0 người
I. Trắc nghiệm: (3điểm)
Hãy khoanh tròn vào chữ cái chỉ đáp án đúng trong các câu sau đây.
Câu 1: Những oxit nào sau đây vừa tác dụng được với nước vừa tác dụng được với dung dịch bazơ ?
A. K2O , CaO , Na2O B. SO2 , CO2 , N2O5 ,
C. CaO , MgO, CO , Na2O D. SO2 , NO, CO2, P2O5
Câu 2: SO2 được tạo thành từ cặp chất nào sau đây:
A. Na2SO3 và Ca(OH)2 C. SO3 và H2O
C. H2SO4 và K2SO3 D. Na2SO4 và H2SO3
Câu 3: Cặp chất nào dưới đây có thể phản ứng chỉ tạo muối và nước:
A. Mg và H2SO4 B.Na2CO3 và H2SO4
C. AgNO3 và HCl D.KOH và HNO3
Câu 4: Cho các ôxit sau: CO2, CaO, Fe2O3, CuO. Ôxit tác dụng được với NaOH là: A. CuO B. CO2 C. Fe2O3 D. CaO
Câu 5: Để nhận biết axit sunfuric và muối sunfat người ta dùng thuốc thử nào sau đây:
A. BaCl2 B. Ba(OH)2 C. Ba(NO3)2 D. Cả A, B, C đều đúng
Câu 6: Cho 6,5 gam Zn vào dung dịch HCl dư. Hỏi thể tích khí thu được từ phản ứng ở đktc là bao nhiêu ? (cho Zn = 65)
A. 1,12 lit B. 3,36 lit C. 2,24 lit D. 22,4 lit
II. Tự luận : (7 điểm)
Câu 7: (1,0 điểm) Có 3 lọ bị mất nhãn đựng 3 dung dịch sau: H2SO4 loãng, Na2SO4 và NaCl .Bằng phương pháp hóa học hãy nhận biết 3 dung dịch trên? Viết phương trình hóa học (nếu có) ?
Câu 8:(2 điểm)Hoàn thành sơ đồ phản ứng, ghi rõ điều kiện nếu có
Na Na2O NaOH Na2SO4 BaSO4
Câu 9: ( 4 điểm )
Cho một lượng nhôm dư vào 500ml dung dịch H2SO4 loãng thu được 3,36 lit khí (ở điều kiện tiêu chuẩn)
a/ Viết phương trình hóa học ?
b/ Tính khối lượng nhôm đã phản ứng ?
c/ Tính nồng độ mol/l của dd H2SO4 đã dùng ?
d/ Tính khối lượng muối thu được sau phản ứng ?
( Cho Al = 27; s = 32; H = 1; O = 16;)
* Đáp án:
I. Trắc nghiệm (3điểm) Mỗi đáp án đúng 0.5 điểm
Câu
1
2
3
4
5
6
Đáp án
B
C
D
B
D
C
II. Tự luận : (7 điểm)
Câu 7: ( 1 điểm )
- Dùng quỳ tím : Nhận ra dung dịch H2SO4 vì quỳ tím hóa đỏ. (0,25 đ )
- Dùng dung dịch BaCl2 nhận ra dung dịch Na2SO4 nhờ có kết tủa trắng. ( 0,5 đ )
BaCl2 + Na2SO4 BaSO4 ( + 2NaCl
- Còn lại là dung dịch NaCl ( 0,25 đ )
Câu 8: ( 2 điểm )
(1) 4 Na + O2 2 Na2O ( 0,5 đ )
( 2 ) Na2O + H2O 2 NaOH ( 0,5 đ )
( 3) 2NaOH + H2SO4 Na2SO4 + 2H2O ( 0,5 đ )
( 4 ) Na2SO4 + BaCl2 BaSO4 ( + 2NaCl ( 0,5 đ )
Câu 9: ( 4 điểm )
a/ = = 0,15 (mol) ( 0,5 đ )
2Al + 3 H2SO4 Al2(SO4)3 + 3 H2 ( 0,5 đ )
TPT 2mol 3mol 1mol 3mol
TĐB 0,1 mol 0,15 mol 0,05 0,15 mol ( 0,5 đ )
b/ Khối lượng nhôm phản ứng là:
= 0,1 x 27 = 2,7 gam ( 0,75 đ )
c/ Nồng độ mol/l của dung dịch axit là:
= = 0,3 M ( 0,75 đ )
b/ Khối lượng nhôm sunfat thu được là:
mAl2( SO4)3 = 0,05 x 342 =
 









Các ý kiến mới nhất